HIKSEMI CITY E1000 M.2 NVMe PCIe Gen3 x4 128-512GB: SSD NVMe Gen3 ระดับเริ่มต้น เลือกได้ 3 ความจุ ประกันผู้ผลิต 3 ปี

HIKSEMI CITY SERIES E1000 เป็น SSD แบบ M.2 2280 ที่คุยกับเครื่องผ่านอินเทอร์เฟซ PCIe Gen3 x4 และโปรโตคอล NVMe ตามที่ร้านระบุในประกาศ จุดที่ทำให้ประกาศนี้ต่างจาก SSD Gen3 อีกหลายตัวคือมีให้เลือกตั้งแต่ความจุเล็กอย่าง 128GB ไปจนถึง 512GB ซึ่งตรงกับคนที่แค่อยากเปลี่ยนไดรฟ์บูตของเครื่องเก่าหรือเครื่องออฟฟิศให้เร็วขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนกับความจุมาก
บทความนี้เป็นการวิเคราะห์สเปกและคู่มือเลือกซื้อจากข้อมูลในหน้าประกาศเท่านั้น เราไม่ได้ทดสอบหรือวัดความเร็วด้วยตัวเอง ตัวเลขทั้งหมดเป็นค่าสูงสุดตามตารางสเปกของผู้ผลิตที่ร้านนำมาลงไว้ ซึ่งค่าจริงขึ้นกับเมนบอร์ด ไดรเวอร์ ความร้อน และปริมาณข้อมูลที่เก็บอยู่ ผู้อ่านควรใช้เป็นแนวทางเปรียบเทียบเบื้องต้นเท่านั้น
จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก
ความเร็วขยับตามความจุอย่างชัดเจน
ตารางสเปกระบุอ่านต่อเนื่องสูงสุด 1175MB/s ในรุ่น 128GB, 2265MB/s ในรุ่น 256GB และราว 2465MB/s ในรุ่น 512GB ส่วนความเร็วเขียนต่อเนื่องไล่ตั้งแต่ 700MB/s, 1350MB/s ไปถึง 2410MB/s ความต่างนี้เกิดจากจำนวนชิปแฟลชที่ทำงานคู่ขนานได้มากขึ้นในความจุที่ใหญ่ขึ้น คนที่สนใจความเร็วเขียนจึงควรมองรุ่น 512GB มากกว่ารุ่นเล็กสุด
PCIe Gen3 x4 พอดีกับเครื่องหลายรุ่น
Gen3 x4 มีแบนด์วิดท์ตามทฤษฎีราว 4GB/s ซึ่งเกินกว่าเพดานของตัวไดรฟ์ที่ร้านระบุไว้ ทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องคอขวดของช่อง M.2 ในเมนบอร์ดที่รองรับ Gen3 และหากนำไปเสียบช่อง Gen4 ก็ยังเป็นไปได้ตามหลักการย้อนหลังได้ของ PCIe เพียงแต่ความเร็วจะถูกจำกัดที่ Gen3
DRAMless และ TRIM รองรับ
ประกาศระบุว่าเป็นดีไซน์ DRAMless คือไม่มีชิป DRAM แยกไว้เก็บตารางแปลงตำแหน่งข้อมูล โดยทั่วไปทำให้ต้นทุนต่ำลงแต่ประสิทธิภาพในงานเขียนสุ่มต่อเนื่องหนักๆ อาจสู้รุ่นที่มี DRAM ไม่ได้ นอกจากนี้ร้านระบุว่ารองรับ TRIM ซึ่งช่วยให้ระบบปฏิบัติการแจ้งไดรฟ์ว่าบล็อกใดไม่ใช้แล้ว
ค่า IOPS แบบสุ่ม 4K
รุ่น 128GB ระบุ 4K read 56K และ write 155K IOPS ส่วนรุ่น 512GB ระบุ 4K read 220K และ write 380K IOPS ค่าเหล่านี้สะท้อนความเร็วในการเปิดไฟล์เล็กจำนวนมาก เช่น การบูตระบบหรือเปิดโปรแกรม ซึ่งรุ่นความจุใหญ่ให้ตัวเลขสูงกว่าตามสเปก
TBW บอกความทนทานตามทฤษฎี
TBW คือปริมาณข้อมูลรวมที่ผู้ผลิตรับรองว่าเขียนได้ตลอดอายุประกัน ตารางระบุ 91TB, 182TB และ 365TB สำหรับ 128/256/512GB ตามลำดับ สำหรับงานทั่วไปที่เขียนข้อมูลวันละไม่กี่สิบ GB ตัวเลขเหล่านี้ถือว่าเพียงพอในเชิงทฤษฎีตลอดช่วงประกัน 3 ปี
เบาและกินไฟน้อย
น้ำหนักที่ร้านระบุคือ 7 กรัม ใช้ไฟสูงสุด 1.9W ในรุ่น 128GB และ 2.4W ในรุ่น 256GB และ 2.6W ในรุ่น 512GB เหมาะกับโน้ตบุ๊กที่ต้องการลดความร้อนและพลังงาน ช่วงอุณหภูมิทำงานที่ระบุคือ 0-70 องศาเซลเซียส
สเปกที่ร้านระบุ
| รูปแบบ | M.2 2280 (Internal) |
|---|---|
| อินเทอร์เฟซ | PCIe Gen3 x4 NVMe |
| ความจุในประกาศ | 128GB / 256GB / 512GB |
| อ่านต่อเนื่องสูงสุด | 1175 / 2265 / 2465MB/s (128/256/512GB) |
| เขียนต่อเนื่องสูงสุด | 700 / 1350 / 2410MB/s (128/256/512GB) |
| ชนิดหน่วยความจำ | 3D TLC |
| แคช | DRAMless |
| TBW | 91 / 182 / 365TB (128/256/512GB) |
| MTBF | 1,500,000 ชั่วโมง |
| ประกัน | 3 ปี ประกันจากผู้ผลิต |
สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ
เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องการอัปเกรดไดรฟ์บูตจาก HDD หรือ SATA SSD รุ่นเก่า เพราะอินเทอร์เฟซ NVMe Gen3 ให้ตัวเลขสเปกสูงกว่า SATA อย่างมีนัยสำคัญ
- เครื่องออฟฟิศหรือโน้ตบุ๊กที่ใช้งานเอกสาร เว็บ และโปรแกรมทั่วไป ซึ่งไม่ได้เขียนข้อมูลก้อนใหญ่ต่อเนื่องทุกวัน
- คนที่ต้องการเริ่มจากความจุ 128-256GB เพื่อคุมงบ แล้วค่อยเก็บข้อมูลก้อนใหญ่ไว้ในไดรฟ์อื่น
- ผู้ที่ต้องการประกัน 3 ปีจากผู้ผลิตและมีตัวเลือกความจุให้เลือกหลายขนาดในประกาศเดียว
อาจไม่เหมาะกับใคร
- งานตัดต่อวิดีโอหรือย้ายไฟล์ขนาดใหญ่ต่อเนื่องเป็นประจำ เพราะเป็นดีไซน์ DRAMless ที่ความเร็วเขียนอาจตกเมื่อแคชเต็ม
- ผู้ที่ใช้เมนบอร์ดหรือเครื่องที่มีเฉพาะช่อง M.2 แบบ SATA เท่านั้น ควรตรวจคู่มือเครื่องก่อน
- คนที่ต้องการความจุ 1TB ขึ้นไปจากประกาศนี้ เพราะตัวเลือกที่ขายอยู่ในหน้าสินค้าสูงสุดที่ 512GB
วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ
ตัวเลือกในประกาศมี 128GB, 256GB และ 512GB ซึ่งความจุที่เล็กที่สุดมีความเร็วเขียนต่อเนื่องต่ำกว่ารุ่นใหญ่หลายเท่าตามสเปก หากต้องการติดตั้ง Windows พร้อมโปรแกรมหลายตัว รุ่น 256GB ขึ้นไปจะสบายกว่า และราคาต่อ GB มักลดลงเมื่อเลือกความจุใหญ่ขึ้น ควรเช็กว่าเมนบอร์ดมีช่อง M.2 2280 ที่รองรับ NVMe และเช็กด้วยว่าช่องนั้นไม่ใช้เลนร่วมกับพอร์ต SATA ข้อควรระวังอีกข้อคือตารางสเปกของผู้ผลิตมีรุ่น 1024GB ด้วย แต่ในประกาศนี้ตัวเลือกที่ขายมีแค่สามขนาดข้างต้น ถ้าต้องการ 1TB ให้ตรวจในหน้าสินค้าอีกครั้งว่ามีตัวเลือกนั้นหรือไม่ ร้านระบุให้ถ่ายวิดีโอตอนเปิดกล่องเพื่อใช้เป็นหลักฐาน หากไม่มีคลิปร้านสงวนสิทธิ์ไม่รับเคลมหรือคืนเงิน จึงควรเตรียมกล้องไว้ก่อนแกะพัสดุ
การรับประกัน
ร้านระบุประกัน 3 ปีแบบประกันจากผู้ผลิต โดยนับจากวันที่ลูกค้าได้รับสินค้า และกำหนดให้ถ่ายคลิปตอนเปิดกล่องเป็นหลักฐานกรณีสินค้าชำรุดหรือส่งผิดรุ่น รายละเอียดเงื่อนไขส่วนที่เหลือของร้านถูกตัดในข้อมูลที่เรามี ควรอ่านฉบับเต็มในหน้าสินค้า
คำถามที่พบบ่อย
HIKSEMI E1000 เป็น SSD แบบไหน?
เป็น SSD M.2 2280 อินเทอร์เฟซ PCIe Gen3 x4 NVMe ใช้หน่วยความจำ 3D TLC และเป็นดีไซน์ DRAMless ตามที่ร้านระบุในประกาศ
DRAMless หมายความว่าอย่างไร?
คือไม่มีชิป DRAM แยกบนตัวไดรฟ์สำหรับเก็บตารางแมปข้อมูล ช่วยลดต้นทุน แต่โดยทั่วไปความเร็วงานเขียนสุ่มหนักๆ อาจสู้รุ่นที่มี DRAM ไม่ได้ สำหรับงานทั่วไปความต่างมักไม่เด่นชัด
ความจุ 128GB ต่างจาก 512GB แค่ขนาดหรือไม่?
ไม่ใช่แค่ขนาด ตามตารางสเปกรุ่น 512GB ระบุอ่านสูงสุดราว 2465MB/s และเขียนราว 2410MB/s ขณะที่รุ่น 128GB ระบุ 1175MB/s และ 700MB/s จึงต่างกันเรื่องความเร็วและ TBW ด้วย
ใช้กับ PS5 ได้ไหม?
ร้านไม่ได้ระบุเรื่องความเข้ากันได้กับคอนโซล และ PS5 มีข้อกำหนดเรื่องความเร็วและฮีตซิงก์ของตัวเอง ควรตรวจสเปกขั้นต่ำของคอนโซลและสอบถามร้านก่อนซื้อ
ประกันกี่ปี?
ประกาศระบุประกัน 3 ปีจากผู้ผลิต ทั้งนี้ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขของร้าน เช่น การถ่ายคลิปตอนเปิดกล่อง
สรุป
HIKSEMI E1000 เหมาะกับคนที่ต้องการ NVMe Gen3 ราคาเข้าถึงง่ายพร้อมตัวเลือกความจุหลายขนาด และใช้งานเบาถึงปานกลาง จุดที่ควรชั่งใจคือดีไซน์ DRAMless และความเร็วเขียนที่ต่ำในรุ่นเล็ก จากข้อมูลประกาศมีรีวิวจาก Shopee 14 รายการ คะแนนเฉลี่ยประมาณ 4.9 ดาว ซึ่งยังเป็นจำนวนไม่มาก ควรอ่านรีวิวจริงของผู้ซื้อประกอบก่อนตัดสินใจ