HIKSEMI CITY E3000 256GB M.2 NVMe PCIe Gen3 x4 อ่าน 3230MB/s: NVMe Gen3 256GB ที่ร้านให้ประกันนาน 5 ปี ใช้ไฟสูงสุด 1.6W

ถ้าสนใจ SSD NVMe ความจุเล็กสำหรับเป็นไดรฟ์ระบบ HIKSEMI CITY E3000 รุ่น 256GB เป็นตัวเลือกหนึ่งในกลุ่ม Gen3 ที่ร้านระบุความเร็วอ่านสูงสุด 3230MB/s และเขียน 1240MB/s ข้อที่โดดเด่นกว่า E1000 ซึ่งเป็นซีรีส์เดียวกันในร้านคือระยะประกันที่ระบุเป็น 5 ปี
เนื้อหาต่อไปนี้เป็นการสรุปสเปกจากข้อมูลในหน้าประกาศ เราไม่ได้ทดสอบความเร็วหรือความทนทานเองแต่อย่างใด ผู้ซื้อควรถือตัวเลขเป็นค่าอ้างอิงของผู้ผลิต
จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก
เขียนต่อเนื่อง 1240MB/s
ในรุ่น 256GB ความเร็วเขียนที่ระบุคือ 1240MB/s ต่ำกว่ารุ่น 512GB (1800MB/s) และ 1024GB (2900MB/s) ในตารางเดียวกัน หากงานของคุณเน้นอ่านมากกว่าเขียน เช่น เปิดโปรแกรมและเล่นเกม ความต่างนี้อาจไม่ทำให้รู้สึกมาก
IOPS สุ่มที่สูงในรุ่นเล็ก
ค่า 4K read 195K และ write 210K IOPS ของรุ่น 256GB ถือว่าน่าสนใจ เพราะ write IOPS สูงกว่ารุ่นใหญ่ในตารางด้วยซ้ำ (155K และ 150K) แต่ตัวเลขนี้เป็นค่าสูงสุดในช่วงสั้นๆ ไม่ใช่ความเร็วคงที่ตลอดเวลา
ประกัน 5 ปี
ในหน้าสินค้าระบุประกัน 5 ปีจากผู้ผลิต ซึ่งนานกว่าระยะ 3 ปีของ HIKSEMI E1000 และ E100 อย่างเห็นได้ชัด เป็นปัจจัยที่ควรนำมาชั่งน้ำหนักถ้าต้องการใช้ยาว
ดีไซน์ DRAMless พร้อม TRIM
ประกาศระบุ DRAMless และรองรับ TRIM กับหน่วยความจำ 3D TLC แปลว่าไม่มีชิป DRAM ภายนอกคอนโทรลเลอร์ ประสิทธิภาพเมื่อเขียนหนักต่อเนื่องนานๆ อาจลดลงเมื่อเทียบกับรุ่นมี DRAM
TBW 112TB
TBW 112TB สำหรับ 256GB หมายถึงเขียนได้เฉลี่ยราว 61GB ต่อวันตลอด 5 ปีในเชิงทฤษฎี ซึ่งพอสำหรับการใช้งานทั่วไป แต่น้อยกว่ารุ่นความจุใหญ่
ใช้ไฟเพียง 1.6W
ตัวเลข 1.6W เป็นกำลังไฟสูงสุดที่ระบุสำหรับรุ่น 256GB ต่ำกว่ารุ่น 1TB ที่ 4.5W มาก จึงเหมาะกับโน้ตบุ๊กที่ต้องประหยัดแบตและความร้อน
สเปกที่ร้านระบุ
| รูปแบบ | M.2 2280 (Internal) |
|---|---|
| อินเทอร์เฟซ | PCIe Gen3 x4 NVMe |
| ความจุ | 256GB |
| อ่านต่อเนื่องสูงสุด | 3230MB/s |
| เขียนต่อเนื่องสูงสุด | 1240MB/s |
| 4K Random Read / Write | 195K / 210K IOPS |
| หน่วยความจำ | 3D TLC |
| แคช | DRAMless |
| TBW | 112TB |
| กำลังไฟสูงสุด | 1.6W |
| ประกัน | 5 ปี ประกันจากผู้ผลิต |
สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ
เหมาะกับใคร
- คนที่ต้องการไดรฟ์ระบบ NVMe ความจุเล็กและอยากได้ประกันนานเป็นพิเศษ
- โน้ตบุ๊กที่ต้องการประหยัดพลังงานเมื่อเทียบกับรุ่นความจุใหญ่
- เครื่องที่ใช้ Windows กับงานสำนักงานและเว็บ ไม่ต้องเก็บไฟล์ใหญ่ในเครื่อง
- ผู้ที่ต้องการอัปเกรดจาก SATA เป็น NVMe โดยไม่ลงทุนความจุมาก
อาจไม่เหมาะกับใคร
- ผู้ที่ต้องเก็บเกมหรือวิดีโอจำนวนมาก เพราะ 256GB เต็มได้เร็ว
- งานเขียนไฟล์ใหญ่ต่อเนื่องที่ต้องการความเร็วเขียนสูง
- คนที่ต้องการ Gen4 เพราะนี่คือ PCIe Gen3 x4
วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ
ประกาศนี้ขายเฉพาะ 256GB ถ้าต้องการ 512GB หรือ 1TB ของซีรีส์ E3000 ต้องดูประกาศแยกของร้าน ควรสังเกตว่าตัวเลขอ่าน 3230MB/s ในหัวข้อชื่อสินค้าเป็นของรุ่นนี้ ไม่ใช่ตัวเลขสูงสุดของซีรีส์ ซึ่งอยู่ที่ราว 3520MB/s ในรุ่น 1TB รายการแอตทริบิวต์ใน Shopee ระบุคำว่า eSATA และ DDR ซึ่งไม่ตรงกับสเปกของ SSD NVMe ชนิดนี้ จึงไม่ควรนำมาใช้ตัดสินใจ ให้อ่านตารางสเปกในรายละเอียดเป็นหลัก ร้านกำหนดให้ถ่ายคลิปตอนเปิดกล่องสินค้าไว้เป็นหลักฐาน
การรับประกัน
ประกันจากผู้ผลิต 5 ปีตามที่ระบุในหน้าสินค้าและตารางสเปก ร้านมีเงื่อนไขให้ถ่ายคลิปตอนเปิดกล่องเพื่อยื่นเคลมกรณีชำรุดหรือส่งผิดรุ่น และไม่รับเคลมหากแกะหรือใช้งานแล้วในบางกรณี รายละเอียดฉบับเต็มดูได้ในหน้าสินค้า
คำถามที่พบบ่อย
E3000 256GB ใช้ PCIe Gen4 ได้ไหม?
ไดรฟ์ออกแบบเป็น Gen3 x4 หากเสียบช่อง Gen4 ความเร็วจะถูกจำกัดที่ Gen3 แต่ใช้งานได้ตามหลักการย้อนหลังของ PCIe
ประกัน 5 ปีจริงหรือ?
ร้านระบุทั้งในแอตทริบิวต์และตารางสเปกว่า 5 ปี แต่ชื่อประกาศไม่ได้เขียน ควรยืนยันกับร้านและเก็บหลักฐานการสั่งซื้อไว้
256GB พอใช้ไหม?
สำหรับ Windows และโปรแกรมทั่วไปพอใช้ แต่ถ้าติดตั้งเกมหรือซอฟต์แวร์ใหญ่หลายตัวอาจเต็มเร็ว
DRAMless มีผลกับเกมไหม?
การโหลดเกมเป็นงานอ่านเป็นหลัก ผลกระทบจึงมักน้อยกว่างานเขียนหนัก ความรู้สึกจริงแตกต่างกันตามเครื่อง
ทำไมความเร็วเขียนต่ำกว่ารุ่นใหญ่?
รุ่นความจุเล็กมีชิปแฟลชน้อยกว่า ทำให้เขียนคู่ขนานได้น้อยกว่า ตามสเปก 256GB เขียน 1240MB/s ส่วน 1024GB เขียน 2900MB/s
สรุป
E3000 256GB เหมาะกับผู้ที่ต้องการ NVMe Gen3 ความจุเล็กพร้อมประกัน 5 ปีสำหรับไดรฟ์ระบบ มีรีวิว 30 รายการดาวเต็ม 5 ตามที่ Shopee แสดง แต่เป็นกลุ่มตัวอย่างเล็ก ควรอ่านรายละเอียดประกอบ และตระหนักว่าดีไซน์ DRAMless และความเร็วเขียนไม่ได้โดดเด่นเมื่อเทียบกับ Gen4