HIKSEMI City Series E1000 SSD 512GB M.2 NVMe PCIe Gen3 x4: E1000 512GB ความเร็วเขียนกระโดดจากรุ่นเล็ก ประกัน 3 ปี รีวิวยังน้อย

อัปเดตข้อมูล 2 พ.ย. 2569 · วิเคราะห์จากสเปกที่ร้านระบุ ไม่ใช่การทดสอบจริง · ลิงก์ Affiliate

HIKSEMI City Series E1000 SSD 512GB M.2 NVMe PCIe Gen3 x4

ในซีรีส์ E1000 ตัวเลขน่าสนใจที่สุดคือการขยับจาก 256GB เป็น 512GB เพราะความเร็วเขียนสูงสุดตามตารางกระโดดจาก 1350MB/s ไปเป็น 2410MB/s และ IOPS random read เพิ่มเป็น 220K ประกาศนี้คือขนาด 512GB

ไดรฟ์เป็น NVMe PCIe Gen3 x4 รูปทรง M.2 2280 DRAMless 3D TLC ประกัน 3 ปี บทความนี้วิเคราะห์จากข้อมูลประกาศ ไม่ได้ทดสอบเอง ประกาศมีรีวิว 6 รายการ ให้ 5 ดาว ยอดขายแสดง 16 ชิ้น ซึ่งยังน้อย

จุดเด่นและข้อสังเกตจากสเปก

อ่าน 2465MB/s เขียน 2410MB/s

ความเร็วอ่านและเขียนใกล้กันมากสำหรับ 512GB ซึ่งต่างจากรุ่น 256GB ที่เขียนต่ำกว่าอ่านชัดเจน เหมาะกับงานที่มีทั้งอ่านและเขียนไฟล์ใหญ่ในเวลาใกล้กัน

IOPS 220K / 380K

random 4K read 220K และ write 380K ตามตาราง เป็นค่าเขียนสูงสุดของ E1000 สามขนาดแรก (รุ่น 1TB read 400K, write 345K) ทำให้ขนาดนี้ตอบสนองดีเมื่อมีงานหลายอย่างพร้อมกัน

TBW 365TB กินไฟ 2.6W

TBW 365TB ของ 512GB เทียบเท่าเขียนวันละราว 200GB นานกว่า 5 ปี มากกว่า 182TB ของ 256GB เท่าตัว กำลังไฟสูงสุด 2.6W ใกล้เคียงรุ่น 256GB

DRAMless 3D TLC

ไม่มี DRAM แยก ซึ่งช่วยลดต้นทุน แต่เมื่อเขียนต่อเนื่องนานๆ ความเร็วอาจตกลงหลังแคชเต็ม ผู้ใช้ทั่วไปมักไม่รู้สึก

ประกัน 3 ปี

ร้านระบุประกัน 3 ปีจากผู้ผลิต สั้นกว่า E3000 ที่ 5 ปี ผู้ที่ให้ความสำคัญกับระยะประกันควรเทียบตัวเลือกนี้

แอตทริบิวต์ไม่สอดคล้อง

ข้อมูลร้านเขียน eSATA และ DDR ซึ่งไม่ตรงกับ NVMe M.2 ผู้เขียนยึดตารางรายละเอียดเป็นหลัก

สเปกที่ร้านระบุ

รุ่นHS-SSD-E1000
ความจุของประกาศ512GB
รูปทรงM.2 2280
อินเทอร์เฟซPCIe Gen3 x4 NVMe
แฟลช3D TLC
อ่านสูงสุด2465MB/s
เขียนสูงสุด2410MB/s
4K Random Read/Write220K / 380K IOPS
กำลังไฟสูงสุด2.6W
TBW365TB
DRAMDRAMless
รับประกัน3 ปี

สเปกทั้งหมดสรุปจากประกาศสินค้าบน Shopee ของร้าน HIKSEMI ควรตรวจรายละเอียดล่าสุดในหน้าสินค้าก่อนสั่งซื้อ

เหมาะกับใคร

อาจไม่เหมาะกับใคร

วิธีเลือกซื้อและข้อควรตรวจสอบ

ประกาศนี้ต่างจาก E1000 256GB ตรงความเร็วเขียนและ IOPS ที่สูงกว่าชัดเจน ตามตารางของร้าน ถ้างานเขียนไฟล์ใหญ่สำคัญ 512GB ให้ประสิทธิภาพเขียนสูงกว่า 256GB ตามตาราง แต่ควรเทียบกับ E3000 512GB ที่ประกัน 5 ปีด้วย ตรวจช่อง M.2 NVMe, ขนาด 2280 และพื้นที่ฮีตซิงก์ ถ่ายวิดีโอเปิดกล่องตามเงื่อนไขร้าน และอ่านรีวิวให้ละเอียดเพราะข้อมูลยังน้อย

การรับประกัน

ร้านระบุรับประกัน 3 ปี ประเภทประกันจากผู้ผลิต นับจากวันรับสินค้า ต้องมีวิดีโอเปิดกล่อง และแกะหรือใช้งานแล้วเคลมไม่ได้ ข้อมูลเงื่อนไขที่เรามีถูกตัดท้าย ควรอ่านเต็มในหน้าสินค้า

คำถามที่พบบ่อย

E1000 512GB เร็วกว่า 256GB แค่ไหน

ตามตาราง เขียน 2410MB/s เทียบกับ 1350MB/s ของ 256GB และอ่าน 2465MB/s เทียบกับ 2265MB/s

ต่างจาก E3000 อย่างไร

E3000 อ่านเร็วกว่า (3500MB/s) ประกัน 5 ปี แต่เขียนต่ำกว่า (1800MB/s) ส่วน E1000 512GB เขียน 2410MB/s ประกัน 3 ปี

DRAMless มีผลอะไร

ไม่มี DRAM แยก อาจทำให้การเขียนต่อเนื่องหนักช้าลงเมื่อแคชเต็ม งานทั่วไปแทบไม่เจอ

ใช้กับ PS5 ได้ไหม

ร้านไม่ได้ระบุเรื่องนี้ และคอนโซลบางรุ่นต้องการ Gen4 พร้อมฮีตซิงก์ จึงไม่ควรสรุปว่าใช้ได้

รีวิวน้อยควรทำอย่างไร

ประกาศนี้มี 6 รีวิว ควรอ่านเนื้อหาและตรวจสินค้าทันทีที่ได้รับ พร้อมถ่ายวิดีโอ

สรุป

E1000 512GB เป็นจุดที่ซีรีส์นี้ให้ความเร็วเขียนและ IOPS โดดเด่นตามตารางร้าน เหมาะกับคนที่ต้องการ NVMe ขนาดกลางและยอมรับประกัน 3 ปีและ DRAMless ข้อจำกัดคือรีวิวยังน้อย ควรอ่านความเห็นผู้ซื้อและตรวจความเข้ากันได้ของช่อง M.2 ก่อนสั่ง